บันทึกกรรมของฉัน

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย Suryar, 10 พฤศจิกายน 2023.

1. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

23 พฤษภาคม 2018
    ยาทำลายอาทิสมานกายของวิญญาณได้ไหม ?

ตอนนี้ฉันมีปัญหาค่ะ คือฉันเทคยาจิตเวชตัวหนึ่งซึ่งอาจส่งผลต่อเด็กในครรภ์ได้ แต่ฉันไม่ได้ตั้งครรภ์นะคะ ฉันหมายถึง ยาตัวนี้จะส่งผลต่อ Good luck ที่อยู่ในครรภ์ของ Charisma ค่ะ

เนื่องจาก Charisma มาอยู่ในตัวของฉัน และฉันเทคยาจิตเวชตัวนี้ ฉันสงสัยว่า ยาจะส่งผลต่อ Good luck หรือไม่ค่ะ หาก Good luck พิการเพราะฉัน ฉันจะเสียใจมาก

ฉันถอนยาจิตเวชตัวนี้ไม่ได้ด้วยค่ะ ฉันลองมา 2-3 วันแล้วค่ะ

2. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

มิจฉาสติคืออะไร ? ….
    IMG_1604.jpeg IMG_1607.jpeg

ขอผลบุญจากวิทยาทานในครั้งนี้ ส่งผลให้กัลยาณมิตรทั้ง 2 ท่าน เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปค่ะ

และขอบคุณที่มา
    https://www.dhammahome.com/webboard/topic18404.html

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2024
  3. Suryar

ตกรอบรางวัลชมนาดเป็นปีที่ 4 ติดต่อกัน…

ฉันไม่เคยรู้สึก down ขนาดนี้เลยอ่ะค่ะ มีจดหมายเชิญให้ฉันไปร่วมงานประกาศผลรางวัลชมนาดครั้งที่ 13 แต่ฉันคิดว่าจะไม่ไปค่ะ เพราะตกรอบแล้วรู้สึกแย่มา 4 ปีแล้วอ่ะค่ะ IMG_1605.jpeg

รุ่นพี่เตรียมอุดมของฉันคือ คุณกอบศักดิ์ ภูตระกูล ท่านเป็นคนจุดประกายให้ฉันอยากเป็นนักอ่านค่ะ เพราะท่านรอบรู้มากจริงๆ ถึงขนาดมีคนเรียกท่านว่า แฮรี่ พอตเตอร์ เลยล่ะค่ะ IMG_1606.jpeg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2024
  4. Suryar

อยู่ดีดี ฉันก็คิดถึงคุณณรงค์ เจียฯ
    ไม่ทราบว่า ปลาหมอสีคางดำของเขาไปถึงไหนแล้ว
    ข่าวคราวเงียบหายไปเลย

5. Suryar

พออายุมากขึ้นแล้วมองย้อนกลับไปถึงเรื่องราวในอดีตจะพบว่ามันเป็นเรื่องราวที่ผ่านไปแล้วก็แล้วไปนะคะ
    ถึงแม้มันจะหนักหนาสาหัสแต่เราก็สามารถผ่านพ้นมาได้
    ไม่มีปัญหาอะไรที่ไม่สามารถแก้ไขได้ค่ะ
    ตอนนี้เราเข้มแข็งและทุกบทเรียนสอนให้เราเติบโตค่ะ
    เชื่อไหมคะว่า เราซื้อแตงร้าน 30 บาทมาต้มจืดหมูสับ ทานได้ 3 มื้ออ่ะค่ะ อะเมซิ่งมากมายค่ะ
    ขอบคุณนะคุณณรงค์
    บันทึกจากใจ
    7 กันยายน 2567
    1948h

6. Suryar

เมื่อ Charisma และ Good luck จากไปโดยบังเอิญ…

เมื่อฉันตื่นนอนมา ฉันตื่นสายกว่าปกติ และพบว่า คุณอาเอาชุดราตรีของ Charisma ไปให้น้องข้างบ้านแล้ว ฉันเสียใจมากที่ Charisma และ Good luck จากไปโดยไม่ได้ร่ำลา

มันรู้สึกวังเวงแบบบอกไม่ถูกเมื่อสมาชิกใหม่ในครอบครัวหายไป ความอบอุ่นที่เคยมีก็จางหายไปค่ะ จากที่เคยเป็นครอบครัวขยายมีครบทุกเพศทุกวัย ก็ไม่มีแล้ว หมดสิ้นแล้ว

คงสร้างบุญมาด้วยกันแค่นี้ค่ะ

และนี่คือเรื่องเล่าของสองแม่ลูก Charisma และ Good luck

7. Suryar

ประกอบตู้อีกแล้ว ไม่มีแบบให้อ่านด้วย IMG_1623.jpeg

8. Suryar

15 กันยายน 67
    ดูเรื่อง หลานม่า ทาง Netflix แล้วย้อนมองตนเองว่า ดูแลผู้สูงวัยทางบ้านโดยไม่เคยคิดเรื่องมรดกเลยจริงๆ ไม่น่าเชื่อเลยว่า คนส่วนใหญ่จะคิดเรื่องมรดกกัน เนื่องจากเราเชื่อเรื่องกฎแห่งกรรม หากไม่บาลานซ์กันก็ปิดบัญชีกรรมกันไม่ได้

9. Suryar

19 กันยายน 67…บันทึกหมาต่างดาวและมหาแด๊ดของฉัน
    เจ้าโรเซ่ หมาที่อุปการะจากสถานสงเคราะห์หมา กัดคุณพ่อของฉัน ต้องเย็บ 5 เข็ม
    คุณพ่อบอกว่า เป็นความผิดของพ่อเอง
    สงสารคุณพ่อมาก เจ้าโรเซ่ก็น่าสงสาร มันเป็นหมาสุขภาพจิตไม่ดี เพราะถูกทรมานมาตั้งแต่ยังเด็ก เวลาที่ฉันถูบ้านด้วยไม้ม๊อบ มันจะกลัวลนลานมาก มันคิดว่าฉันจะตีมันด้วยไม้ค่ะ

ps คุณพ่อบอกว่า โรเซ่หน้าเหมือนมนุษย์ต่างดาวเพราะตามันโปนออกมา กลมๆ ค่ะ

19 กันยายน 67
    10.08h

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กันยายน 2024
  10. Suryar

แรงดึงดูดสะท้อนกลับเข้าตัวเมื่อคิดอกุศลขณะทำบุญ…

ฉันมาทำธุระที่โรงพยาบาลแห่งหนึ่ง เมื่อเห็นพระสงฆ์อาพาธ ฉันถวายปัจจัยจำนวน 100 บาท ในขณะที่พระกำลังให้พรอยู่นั้น ฉันเผลอคิดว่า เงินในกระเป๋าเหลือเท่าไรหนอ ? ฉับพลัน เสมือนมีแรงปะทะจากรถบรรทุก สะท้อนกลับพุ่งชนเข้าที่ร่างของฉัน จนฉันหน้ามืด แรงนี้มีขนาดมหาศาล มันเป็นแรงที่เสมือนน้ำถูกขังไว้ในเขื่อน ไม่ไหล flow ออกไปตามทิศทางที่ควรจะเป็นไป เมื่อฉันมานั่งพิจารณาดูก็พบว่า ศีลพรที่พระท่านให้นั้น ค้างอยู่ ไม่ไปไหน คล้ายรถติด การจราจรไม่เคลื่อนตัวนั่นเองค่ะ

ฉะนั้น หากจะทำบุญ เมื่อพระให้ศีลให้พร อย่าคิดอกุศลใดๆเลยนะคะ ปล่อยให้กระแสจิต flow หรือไหลไปตามกระแสที่มันควรจะดำเนินไป อย่าไปรั้งมันไว้ เพราะมันจะเกิดการคั่งค้างไว้ เหนี่ยวหน่วงไว้ ไม่เกิดบุญค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กันยายน 2024
  11. Suryar

ป้ามหาภัย…

ด้วยความว่างจัด ฉันตัดสินใจเข้ายิม เมื่อฉันไปถึงในโรงยิม มีคนเล่นน้อยมาก เนื่องจากเป็นช่วง off peak และหนึ่งในผู้ใช้บริการคือป้าแก่ๆคนหนึ่ง

ด้วยความลำพองใจ ฉันเห็นป้าแกเล่นเครื่องเล่นหลากหลายชนิด ฉันจึงคิดว่า ฉันสาวกว่าป้าเยอะ หากป้าเล่นอะไรได้ ฉันก็ต้องเล่นได้

ฉันจึงไปต่อคิวอุปกรณ์ที่ป้าเพิ่งเล่นเสร็จเพื่อจะได้ไม่ต้องตั้งน้ำหนักของเครื่องเล่น หากป้ายกได้เท่าไร ฉันก็ควรจะยกได้เท่านั้น

อุปกรณ์ที่ป้าเล่นคือการบริหารกล้ามเนื้อต้นขาด้านใน โดยท่าบริหารต้องหุบขาแล้วแยกขา กางขาออก สลับกันเช่นนี้ ฉันต้องการมีต้นขาที่เฟิร์ม จึงเลือกเครื่องเล่นนี้ต่อจากป้า

ฉันเหลือบไปมอง ป้าถ่วงน้ำหนักไปที่ 120 ฉันชะล่าใจ กระโดดขึ้นไปนั่งเล่นต่อจากป้าทันที ปรากฎว่า อุปกรณ์ไม่ขยับเลยเพราะฉันมีกำลังขาไม่พอ !!!

ฉันตัดสินใจ เลื่อนตัวถ่วงน้ำหนักไปที่ 100 มันก็ไม่ขยับ เมื่อลดลงมาที่ 80 มันก็ยังไม่ขยับ ฉันเริ่มสงสัยว่าเครื่องเสียเพราะไม่ได้หยอดน้ำมันหล่อลื่นหรือเปล่า

จากนั้นก็เลยขยับมาที่ 60 40 และ 20 ตามลำดับ ปรากฎว่า เครื่องเริ่มทำงาน ฉันสามารถแยกขาออกจากกันได้ที่ระดับ 20 !!!!

อันแสดงว่า ต้นขาของฉันไม่มีพลังเลย เมื่อเทียบกับ ยัยป้ามหาภัยท่านนี้ ฉะนั้น อย่าประมาทอายุและรูปลักษณ์ภายนอกของผู้สูงวัยนะคะ คุณป้าท่านนี้ แข็งแรงสุดยอดค่ะ IMG_0381.jpeg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2024
  12. Suryar

ในชีวิตไม่เคยฆ่าแมลง…

ฉันคิดว่า สาเหตุที่ฉันไม่เคยถูกยุงกัด หรือ มดกัด หรือ แมลงสาปมารบกวนเลยนั้น น่าจะมาจากการที่ฉันไม่เคยตบยุง ฆ่ามด ฉีดแมลงสาปเลยค่ะ

ฉันทำการทดลองด้วยการไปนั่งในที่ที่มียุงตอมเยอะๆ แล้วพบว่า ยุงไม่กัดฉันเลยสักตัวเลยค่ะ

นอกจากนี้ ฉันเคยไปนอนใกล้รังมด มดก็ไม่มากวนฉันเลยค่ะ

อันถือว่า เป็นการทดสอบว่า กฎแห่งกรรมมีจริงค่ะ ฉันชอบทดลองอะไรแบบนี้เสมอค่ะ แล้วท้ายที่สุดก็ยอมรับว่า กฎแห่งกรรมเที่ยงธรรม แม้ว่าจะมีจุดอ่อนบางประการตามที่เคยเล่าให้ฟังแล้วค่ะ IMG_0410.jpeg

13. Suryar

ปิดตำนานจีฉ่อย…

https://www.matichon.co.th/education/news_4799572

สมัยก่อน ฉันสอบวิชาเลื่อยเหล็กผ่านเพราะจีฉ่อย จีฉ่อยเอาชิ้นงานไปเจียให้แล้วฉันก็ตะไบลบรอย อาจารย์ทราบแต่เห็นว่าเป็นผู้หญิงเลยให้สอบผ่าน จีฉ่อยหัวใสมากค่ะ มีวิชั่นกว้างไกล พวกเรารักจีฉ่อยมาก อย่าได้ปิดกิจการลงเลยจีฉ่อย

สู้สู้นะคะ

ปล ขนาดใบลงทะเบียนเรียนในแต่ละรายวิชานั้น จีฉ่อยยังมีขายเลยค่ะ ไม่ต้องมานั่งเข้าคิวยาวๆในตอนเช้า … เฮ้อ…คิดถึงวัยเด็กจัง

14. Suryar

หนังที่ชอบที่สุดในชีวิต…

คือเรื่อง Thomas Crown’s Affair 1999 เป็นเรื่องที่ชอบที่สุดในชีวิต นำแสดงโดย เพียซ บรอสแนน และเรเน่ รูซโซ่ นะคะ เวอร์ชั่นอื่นไม่สนุกเท่านี้ เพราะดูไม่เร้าใจเท่าเวอร์ชั่นนี้ค่ะ

ในชีวิตจริงเคยเจอผู้ชายแบบโทมัส คราวน์ค่ะ แต่จบไม่สวย เพราะไม่ไว้ใจซึ่งกันและกัน แม้ว่าไอคิวจะพอพอกันค่ะ คิดแล้วก็คิดถึงเรื่องราวในสมัยเมื่อ สิบปีก่อนค่ะ อันเป็นเรื่องเล่าก่อนนอนคืนนี้ค่ะ

15. Suryar

ตกใจจดหมายจั่วหัวจากรัฐสภา…

ที่แท้ เป็นจดหมายจากโครงการประกวดเรื่องสั้น พานแว่นฟ้า นั่นเองค่ะ ทำเอาตกใจหมดเลย IMG_1673.jpeg

16. Suryar

นั่งสมาธิไม่ได้…

ไม่ทราบว่าฉันคิดไปเองหรือเปล่านะคะ ตั้งแต่ฉันฉีดวัคซีนโควิดและไข้หวัดใหญ่ ฉันนั่งสมาธิยากขึ้น คือจิตใจไม่สามารถรวมเป็นหนึ่งเดียวกันเหมือนปกติค่ะ มีสภาวะฟุ้งซ่าน และไม่สงบค่ะ

ฉันเฝ้าโทษตัวเองมาหลายเดือน แต่แล้วก็ฉุกคิดขึ้นมาได้ว่า น่าจะเกี่ยวกับการฉีดวัคซีน ฉันรู้สึกไม่ปกติและไม่สงบสุขทางใจอย่างแปลกประหลาดค่ะ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ไม่สามารถทำกสิณเทียนได้เลยค่ะ

หากเป็นเช่นนี้ต่อไปเรื่อยๆ ฉันต้องแย่แน่นอนค่ะ ตอนนี้กำลังหาทางแก้ไขอยู่ค่ะ เพื่อนสมาชิกท่านใดประสบปัญหาเหมือนฉันบ้างไหมคะ แล้วมีทางแก้ไขได้อย่างไรบ้างไหมคะ รบกวนแชร์ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

17. Suryar

เมื่อฉันถูกควบคุมตัวโดยนายนิรยบาล…

สืบเนื่องมาจาก การกระทำอัตวินิบาตกรรม เกือบ 10 ครั้งของฉัน ทำให้ตอนนี้ถูกควบคุมตัว โดยนายนิรยบาล ซึ่งส่งผลให้ ไม่สามารถนั่งสมาธิได้ ทำได้เพียงการสวดมนต์ และทำบุญเท่านั้น ทั้งนี้เนื่องจาก ตามกฎหมาย ฉันเป็นผู้ทุพพลภาพทางจิต จึงไม่สามารถมีสติสัมปชัญญะครบถ้วนได้ การนั่งสมาธิ จึงไม่สามารถทำได้นั่นเอง

แต่ทั้งนี้ งานวิจัยของนายแพทย์ยงยุทธ วงศ์ภิรมย์ศานติ์ ได้กล่าวไว้ว่า ผู้ทุพพลภาพทางจิตสามารถทำสมาธิได้ อันเป็นงานวิจัยใหม่ ฉันจึงเรียนให้นายนิรยบาล ที่ควบคุมตัวของฉันทราบ ว่ามีผลงานวิจัยเช่นนี้ออกมาแล้ว แต่เขาก็ไม่ยอมให้ฉันนั่งสมาธิ ทุกวันนี้ ทำได้เพียง 1ถึง 2 นาทีเท่านั้น แต่ก็ยังดีกว่าไม่ได้ทำเลย IMG_1707.jpeg
    นายแพทย์ยงยุทธ วงศ์ภิรมย์ศานติ์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ตุลาคม 2024
  18. Suryar

เยน…คนเช่าบ้านคนใหม่ชาวมอญ

เขามาพร้อมกับญาณของตระกูลคชเสนีย์ อันเป็นเรื่องน่าแปลก อยู่ดีดีก็โยงไปถึงเหตุการณ์ของพระนางเรือล่ม ซึ่งฉันเห็นภาพเป็น ฉาก ฉาก เสมือนดูหนัง Netflix เลยค่ะ

นอกจากนี้ ยังเชื่อมญาณไปถึงท่านไกรสร และเหล่าราชมัล ทำให้ฉันมีความรู้รอบตัวมากขึ้น และแล้ว เสียงเพลงในหัวก็ผุดขึ้นมาพร้อมกับบทเพลงของชายหนุ่มตาสีฟ้าที่ถูกกักขังให้อยู่แต่ในห้องแคบๆ ที่หน้าตาคล้ายฮิวโก้

19. Suryar

ฉันเคยมีโอกาสรู้จักกับหนังเรื่องนี้ตอนอยู่ออสเตรเลีย ฉันไม่มีความรู้เกี่ยวกับประวัติศาสตร์เลยจริงๆค่ะเพื่อนสมาชิก
    แต่ญาณของ เยน ผู้เช่าชาวมอญ แรงมากๆค่ะ

20. Suryar

ทำไมนั่งสมาธิแล้วเกิดบุญ ?

เมื่อคลื่นสมองอยู่ในระดับที่เกิดสมาธิ จะสามารถเหนี่ยวนำคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้ารวมทั้งอะตอมหนึ่งหรือขอเรียกว่า ไวรัสคอมพิวเตอร์หนึ่งเข้ามาในระบบสมองได้
    จากนั้น เมื่อแผ่เมตตาเปรียบเสมือน ระบบจะติดไวรัสคอมพิวเตอร์นี้ไปยังระบบอื่นๆที่เราแผ่เมตตาไปด้วย การที่เปรียบเทียบกับไวรัสคอมพิวเตอร์นั้น เพื่อให้เห็นภาพว่ามีการถ่ายโอนพลังคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าจากอะตอมหนึ่งไปยังอีกอะตอมหนึ่งกันอย่างไร
    คำกล่าวที่ว่า เจริญภาวนาแล้วสมองจะดี มีปฏิภาณไหวพริบสูง ก็เนื่องมาจาก ไวรัสคอมพิวเตอร์ที่ติดเชื้อนี้ทำให้เกิดผลดีคือทำให้สมองฉลาดเฉลียว นี่คือการเปรียบเทียบให้ฟังว่า การนั่งสมาธินั้น เหตุใดทำให้เกิดบุญ(อันเป็นผลพวงของไวรัสคอมพิวเตอร์ที่ติดเชื้อ)ที่ทำตำหนิไว้สำหรับผู้ที่เจริญภาวนา หรือเฉพาะผู้ที่ติดไวรัสนั่นเองค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ตุลาคม 2024